Thuốc Ibuprofen điều trị kháng viêm giảm đau hạ sốt

0
165

Ibuprofen là một loại thuốc giảm đau hàng ngày cho một loạt các cơn đau nhức, bao gồm đau lưng, đau thời gian, đau răng. Nó cũng điều trị viêm như chủng và bong gân, đau do viêm khớp.

Nó có sẵn dưới dạng viên nén và viên nang, và dưới dạng xi-rô mà bạn nuốt. Nó cũng có dạng gel, mousse và xịt mà bạn chà xát vào da.

Ibuprofen được kết hợp với các thuốc giảm đau khác trong một số sản phẩm. Đây là một thành phần trong một số phương thuốc trị cảm lạnh và cúm, như Nurofen Cold and Flu.

Thông tin cơ bản về thuốc Ibuprofen điều trị kháng viêm giảm đau hạ sốt

  • Tên thương hiệu: Ibuprofen
  • Thành phần hoạt chất: Pain Reliever & Fever Reducer 
  • Nhóm thuốc: Thuốc chống viêm, giảm đau hạ sốt, thuốc điều trị Gút và bệnh xương khớp
  • Hãng sản xuất: HealthA2Z
  • Hàm lượng: 200mg 
  • Dạng: Viên nén
  • Đóng gói: Hộp 30 viên nén
  • Giá Thuốc Ibuprofen : BÌNH LUẬN bên dưới để biết giá

Ibuprofen là gì?

  • Ibuprofen 200mg là thuốc chống viêm không steroid (NSAID). Nó hoạt động bằng cách giảm hormone gây viêm và đau trong cơ thể.
  • Ibuprofen 200mg được sử dụng để hạ sốt và điều trị đau hoặc viêm do nhiều tình trạng như đau đầu, đau răng , đau lưng, viêm khớp , chuột rút kinh nguyệt hoặc chấn thương nhẹ.
  • Ibuprofen 200mg được sử dụng ở người lớn và trẻ em ít nhất 6 tháng tuổi.
thuoc ibuprofen khang viem giam dau ha sot (1)
thuốc ibuprofen kháng viêm giảm đau hạ sốt (1)

Tác dụng của thuốc ibuprofen 200mg & 400mg là gì?

  • Thuốc ibuprofen được sử dụng để làm giảm đau do các bệnh như nhức đầu, đau răng, đau bụng kinh, đau nhức cơ bắp, hay viêm khớp.
  • Thuốc cũng được dùng để hạ sốt và giảm đau nhức nhẹ do cảm cúm hoặc cảm lạnh phổ biến. Ibuprofen là thuốc kháng viêm không steroid (NSAID).
  • Thuốc hoạt động bằng cách ngăn ngừa việc cơ thể sản xuất các chất tự nhiên nào đó gây viêm. Tác dụng này giúp làm giảm sưng, đau hoặc sốt.
  • Nếu bạn đang điều trị bệnh mãn tính như viêm khớp, hãy hỏi bác sĩ về phương pháp điều trị không dùng thuốc hoặc sử dụng các loại thuốc khác để điều trị cho cơn đau của bạn.
  • Kiểm tra các thành phần ghi trên nhãn thuốc ngay cả khi bạn đã sử dụng các sản phẩm này trước đây. Nhà sản xuất có thể thay đổi các thành phần hoạt chất trong thuốc. Ngoài ra, sản phẩm có tên tương tự có thể chứa các thành phần khác nhau để dùng cho các mục đích khác nhau. Dùng sai thuốc có thể gây hại cho bạn.
  • Công dụng khác: điều trị giảm đau cho cơn gút cấp tính. Công dụng này không được liệt kê trên nhãn thuốc nhưng có thể được chỉ định bởi bác sỹ. Sử dụng thuốc này cho tình trạng giảm đau do cơn gút cấp tính chỉ khi bác sĩ chỉ định.

Tôi nên dùng thuốc ibuprofen 200mg & 400mg & 600mg như thế nào?

  • Sử dụng thuốc ibuprofen chính xác theo chỉ dẫn trên nhãn, hoặc theo quy định của bác sĩ. Không sử dụng với số lượng lớn hơn hoặc lâu hơn so với khuyến cáo. Sử dụng liều thấp nhất có hiệu quả trong điều trị tình trạng của bạn.
  • Không dùng nhiều hơn liều khuyến cáo của bạn. Một quá liều ibuprofen có thể làm hỏng dạ dày hoặc ruột của bạn. Lượng ibuprofen tối đa cho người lớn là 800 miligam mỗi liều hoặc 3200 mg mỗi ngày (4 liều tối đa). Chỉ sử dụng số lượng nhỏ nhất cần thiết để giảm đau, sưng hoặc sốt.
  • Một liều ibuprofen của trẻ em dựa trên tuổi và cân nặng của trẻ. Cẩn thận làm theo các hướng dẫn về liều lượng được cung cấp với thuốc của con bạn cho độ tuổi và cân nặng của con bạn. Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ nếu bạn có thắc mắc.
  • Uống ibuprofen với thức ăn hoặc sữa để giảm bớt đau dạ dày.
  • Lắc hỗn dịch uống ngay trước khi bạn đo liều. Đo thuốc dạng lỏng với ống tiêm định lượng được cung cấp, hoặc bằng muỗng đo liều đặc biệt hoặc cốc thuốc. Nếu bạn không có thiết bị đo liều, hãy hỏi dược sĩ của bạn.
  • Thuốc ibuprofen phải được nhai trước khi bạn nuốt nó.
  • Nếu bạn sử dụng thuốc này lâu dài, bạn có thể cần xét nghiệm y tế thường xuyên.
  • Lưu trữ ở nhiệt độ phòng tránh ẩm và nhiệt. Không cho phép thuốc lỏng đóng băng.
thuoc ibuprofen khang viem giam dau ha sot (2)
thuốc ibuprofen kháng viêm giảm đau hạ sốt (2)

Những điều bạn cần biết trước khi dùng thuốc Ibuprofen

Không dùng viên Ibuprofen nếu bạn

  • Bị dị ứng (quá mẫn cảm) hoặc đã có phản ứng dị ứng với ibuprofen, bất kỳ NSAID, aspirin hoặc bất kỳ thành phần nào khác trong thuốc này (được liệt kê trong phần 6). Các triệu chứng của phản ứng dị ứng có thể bao gồm sưng mí mắt, môi, lưỡi hoặc cổ họng
  • Đã từng có các triệu chứng hen suyễn (khó thở), sốt hay (chảy nước mũi, ngứa và viêm mũi khi hắt hơi), nổi mề đay (nổi mẩn ngứa) hoặc phù mạch (sưng dưới da) khi dùng ibuprofen, aspirin hoặc thuốc giảm đau tương tự
  • Hiện đang hoặc đã bị loét dạ dày hoặc chảy máu dạ dày trong hai lần trước
  • Đã từng bị thủng hoặc chảy máu ruột khi dùng bất kỳ NSAID nào
  • Bị các vấn đề nghiêm trọng về gan, thận hoặc tim
  • Đang trong 3 tháng cuối của thai kỳ
  • Có chảy máu bất thường hoặc có vấn đề với vết bầm tím bất thường
  • Hiện đang dùng mifamurtide (một loại thuốc dùng để điều trị ung thư xương).

Liều dùng thuốc ibuprofen như thế nào?

Liều dùng ibuprofen cho người lớn như thế nào?

Liều thông thường cho người bị đau bụng kinh

  • Uống ibuprofen 200-400mg mỗi 4-6 giờ khi cần thiết.

Liều thông thường cho người bị viêm xương khớp

  • Liều khởi đầu: uống ibuprofen 400-800mg mỗi 6-8 giờ.

Liều thông thường cho người bị viêm khớp dạng thấp

  • Liều khởi đầu: uống ibuprofen 400 -800 mg mỗi 6-8 giờ.

Liều thông thường cho người bị nhức đầu

  • Nghiên cứu (n = 34) – Liệu pháp sốc điện (ECT) – chữa đau đầu: uống ibuprofen 600mg cách 90 phút trước lần ECT đầu tiên.

Liều cho người bị đau

  • Đau nhẹ đến vừa phải: uống ibuprofen 200-400mg mỗi 4-6 giờ khi cần thiết. Liều lớn hơn với mức 400 mg chưa được chứng minh sẽ cho hiệu quả tốt hơn.
  • Tiêm tĩnh mạch : (Bệnh nhân cần được cung cấp đủ nước trước khi tiêm tĩnh mạch ibuprofen):
  • Đau: tiêm truyền 400-800 mg vào tĩnh mạch trong 30 phút mỗi 6 giờ khi cần thiết.

Liều thông thường cho người bị sốt

  • Thuốc uống: uống ibuprofen 200-400mg mỗi 4-6 giờ khi cần thiết.
  • Tiêm tĩnh mạch : (Bệnh nhân cần được cung cấp đủ nước trước khi tiêm tĩnh mạch ibuprofen):
  • Sốt: liều ban đầu: tiêm truyền 400mg tĩnh mạch trong 30 phút
  • Liều duy trì: tiêm 400 mg mỗi 4-6 giờ hoặc 100-200 mg mỗi 4 giờ khi cần thiết.

Liều dùng Ibuprofen cho trẻ em như thế nào?

Liều cho trẻ bị sốt ( Lớn hơn 6 tháng tuổi – 12 tuổi )

  • Dùng 5 mg/kg/liều nếu nhiệt độ thấp hơn 39,2 độ C, uống mỗi 6-8 giờ khi cần thiết.
  • Dùng 10 mg / kg / liều cho nhiệt độ lớn hơn hoặc bằng 39,2 độ C, uống mỗi 6-8 giờ khi cần thiết.

Liều cho trẻ bị đau

  • Trẻ sơ sinh và trẻ em: uống 4-10 mg / kg mỗi 6-8 giờ khi cần thiết. Liều tối đa hàng ngày được khuyến cáo là 40 mg / kg.

Liều cho trẻ bị viêm khớp dạng thấp

  • 6 tháng đến 12 tuổi: Thông thường: dùng 30-40 mg / kg / ngày chia làm 3-4 liều; bắt đầu với mức liều lượng thấp và tăng liều từ từ; bệnh nhân bị bệnh nhẹ có thể được điều trị với 20 mg / kg / ngày

Liều thông thường cho trẻ bị xơ nang

  • Thuốc uống: Mạn tính (lớn hơn 4 tuổi) dùng mỗi ngày hai lần, điều chỉnh để duy trì nồng độ trong huyết thanh ở mức 50-100 mcg / ml kết hợp với việc làm chậm tiến triển bệnh ở những bệnh nhi bị viêm phổi nhẹ.

Liều thông thường cho trẻ thông ống động mạch

  • Ibuprofen Lysine: Tuổi thai 32 tuần hoặc nhỏ hơn, trọng lượng sơ sinh: 500-1500 g: Liều khởi đầu: 10 mg / kg, tiếp tục dùng hai liều 5 mg / kg sau 24 và 48 giờ

Điều gì xảy ra nếu tôi bỏ lỡ một liều?

  • Vì thuốc ibuprofen được sử dụng khi cần thiết, bạn có thể không có trong lịch trình dùng thuốc.
  • Nếu bạn đang trong một lịch trình, sử dụng liều đã quên ngay khi bạn nhớ. Bỏ qua liều đã quên nếu gần đến giờ cho liều theo lịch tiếp theo của bạn. Không sử dụng thêm thuốc để bù liều.

Điều gì xảy ra nếu tôi quá liều?

  • Tìm kiếm sự chăm sóc y tế khẩn cấp.
  • Các triệu chứng quá liều có thể bao gồm buồn nôn, nôn, đau dạ dày, buồn ngủ, phân đen hoặc có máu, ho ra máu, thở nông , ngất hoặc hôn mê.

Tác dụng phụ của thuốc Ibuprofen là gì?

Nhận trợ giúp y tế khẩn cấp nếu bạn có dấu hiệu phản ứng dị ứng với ibuprofen: phát ban hoặc nổi mề đay; hắt hơi, chảy nước mũi hoặc nghẹt mũi; thở khò khè hoặc khó thở; sưng mặt, môi, lưỡi hoặc cổ họng của bạn.

Nhận trợ giúp y tế khẩn cấp nếu bạn có dấu hiệu đau tim hoặc đột quỵ: đau ngực lan xuống hàm hoặc vai, tê đột ngột hoặc yếu ở một bên cơ thể, nói chậm, sưng chân, cảm thấy khó thở.

Ngừng sử dụng thuốc ibuprofen và gọi bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu bạn có:

  • Thay đổi trong tầm nhìn của bạn
  • Khó thở (ngay cả khi gắng sức nhẹ)
  • Sưng hoặc tăng cân nhanh chóng
  • Dấu hiệu đầu tiên của bất kỳ phát ban da, cho dù nhẹ như thế nào
  • Dấu hiệu chảy máu dạ dày – phân có máu hoặc hắc ín, ho ra máu hoặc nôn trông giống như bã cà phê
  • Các vấn đề về gan – buồn nôn, đau dạ dày trên, ngứa, cảm giác mệt mỏi, các triệu chứng giống cúm, chán ăn, nước tiểu sẫm màu, phân màu đất sét, vàng da (vàng da hoặc mắt)
  • Vấn đề về thận – đi tiểu ít hoặc không đi tiểu, đau hoặc khó tiểu, sưng ở bàn chân hoặc mắt cá chân, cảm thấy mệt mỏi hoặc khó thở
  • Các tế bào hồng cầu thấp (thiếu máu) – da nhợt nhạt, cảm thấy đầu nhẹ hoặc khó thở, nhịp tim nhanh, khó tập trung
  • Phản ứng da nghiêm trọng – sốt, đau họng , sưng ở mặt hoặc lưỡi, nóng rát ở mắt, đau da sau đó là phát ban da đỏ hoặc tím lan rộng (đặc biệt là ở mặt hoặc trên cơ thể) và gây phồng rộp và bong tróc.

Các tác dụng phụ thuốc ibuprofen phổ biến có thể bao gồm:

  • Đau dạ dày, ợ nóng nhẹ, buồn nôn
  • Đầy hơi, đầy hơi, tiêu chảy, táo bón
  • Chóng mặt, nhức đầu, hồi hộp
  • Giảm sự thèm ăn
  • Ngứa nhẹ hoặc phát ban
  • Ù tai.
thuoc ibuprofen khang viem giam dau ha sot (3)
thuốc ibuprofen kháng viêm giảm đau hạ sốt (3)

Một số thận trọng khi dùng thuốc Ibuprofen

Trước khi dùng thuốc ibuprofen bạn nên biết những gì?

  • Thông báo với bác sĩ và dược sĩ nếu bạn bị dị ứng với ibuprofen, aspirin hoặc các thuốc NSAID khác như ketoprofen (Orudis KT, ACTRON), naproxen (Aleve, Naprosyn) và bất kỳ loại thuốc khác, hoặc bất kỳ thành phần hoạt tính trong thuốc ibuprofen bạn dự định dùng.
  • Thông báo với bác sĩ và dược sĩ về các thuốc kê theo toa và không kê theo toa khác, vitamin và các chất bổ sung dinh dưỡng mà bạn đang dùng hoặc dự định dùng.
  • Không dùng thuốc ibuprofen không kê toa với bất kỳ loại thuốc khác để giảm đau trừ khi có chỉ định của bác sĩ.
  • Cho bác sĩ biết nếu bạn đang hoặc đã từng mắc bất kỳ các bệnh nêu trong phần cảnh báo hoặc bệnh hen suyễn, đặc biệt là nếu bạn thường xuyên bị nghẹt mũi hoặc sưng bên trong mũi; sưng bàn tay, cánh tay, bàn chân, mắt cá chân, hoặc cẳng chân; lupus ban đỏ, bệnh gan hoặc bệnh thận.
  • Nếu bạn cho trẻ em dùng thuốc ibuprofen, hãy cho bác sĩ của trẻ biết nếu trẻ chưa được uống dung dịch hoặc đã bị mất một lượng lớn các chất lỏng do nôn mửa lặp đi lặp lại hoặc tiêu chảy.
  • Cho bác sĩ biết nếu bạn đang mang thai, đặc biệt nếu đang ở trong những tháng cuối của thai kỳ; bạn dự định có thai; hoặc bạn đang cho con bú. Nếu bạn có thai trong khi dùng ibuprofen, hãy gọi cho bác sĩ của bạn.

Những điều cần lưu ý nếu bạn đang mang thai hoặc cho con bú

  • Không dùng viên Ibuprofen nếu bạn đang trong 3 tháng cuối của thai kỳ.
  • Nên tránh sử dụng viên nén Ibuprofen trong sáu tháng đầu của thai kỳ.
  • Viên Ibuprofen thuộc một nhóm thuốc có thể làm giảm khả năng sinh sản ở phụ nữ. Tác dụng này có thể đảo ngược khi ngừng thuốc. Không chắc là viên Ibuprofen, thỉnh thoảng được sử dụng, sẽ ảnh hưởng đến cơ hội mang thai của bạn, tuy nhiên, hãy nói với bác sĩ trước khi dùng thuốc này nếu bạn gặp vấn đề khi cố gắng mang thai.
  • Hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn để được tư vấn trước khi dùng bất kỳ loại thuốc nào.
  • Có thể là thuốc này có thể truyền vào sữa mẹ. Nếu bạn đang cho con bú, hãy nói chuyện với bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn để được tư vấn trước khi dùng thuốc này, hoặc bất kỳ loại thuốc nào.

Ảnh hưởng của thuốc Ibuprofen đến khả năng lái xe và sử dụng máy móc

  • Thuốc Ibuprofen có thể khiến bạn cảm thấy chóng mặt, buồn ngủ hoặc mệt mỏi.
  • Bạn cũng có thể gặp tầm nhìn mờ. Không lái xe hoặc sử dụng các công cụ hoặc máy móc nếu bạn bị ảnh hưởng dưới bất kỳ hình thức nào sau khi dùng thuốc này.

Tương tác thuốc ibuprofen 200mg 

Ibuprofen có thể tương tác với thuốc nào?

Tương tác thuốc có thể làm thay đổi khả năng hoạt động của thuốc hoặc gia tăng ảnh hưởng của các tác dụng phụ.

Mặc dù những loại thuốc nhất định không nên dùng cùng nhau, trong một số trường hợp hai loại thuốc khác  nhau có thể sử dụng cùng nhau thậm chí khi tương tác có thể xảy ra. Trong những trường hợp này, bác sĩ có thể thay đổi liều thuốc, hoặc đưa ra những biện pháp phòng ngừa khác khi cần thiết. Nói cho bác sĩ của bạn biết nếu bạn đang sử dụng bất cứ loại thuốc nào được kê toa hay không được kê toa.

Hãy cho bác sĩ biết về tất cả các loại thuốc khác mà bạn sử dụng, đặc biệt là:

  • Aspirin hoặc các NSAID khác như naproxen (Aleve, Naprosyn, Naprelan, Treximet), celecoxib (Celebrex), diclofenac (Arthrotec, Cambia, Cataflam, Voltaren, Flector Patch, Pennsaid, Solareze), indomethacin (Indocin), meloxicam (Mobic) , và những thuốc khác;
  • Thuốc cho bệnh tim hoặc huyết áp như benazepril (Lotensin), enalapril (Vasotec), lisinopril (Prinivil, Zestril), quinapril (Accupril), ramipril (Altace), và những thuốc khác;
  • Lithium (Eskalith, Lithobid);
  • Thuốc lợi tiểu như furosemide (Lasix);
  • Methotrexate (Rheumatrex, Trexall);
  • Steroid (prednisone và những thuốc khác);
  • Thuốc chống đông máu warfarin (Coumadin, Jantoven).

Thức ăn và rượu bia có ảnh hưởng tới Ibuprofen không?

  • Những loại thuốc nhất định không được dùng trong bữa ăn hoặc cùng lúc với những loại thức ăn nhất định vì có thể xảy ra tương tác.
  • Rượu và thuốc lá cũng có thể tương tác với vài loại thuốc nhất định. Hãy tham khảo ý kiến chuyên gia sức khỏe của bạn về việc uống thuốc cùng thức ăn, rượu và thuốc lá.

Tình trạng sức khỏe nào ảnh hưởng đến Ibuprofen?

Tình trạng sức khỏe của bạn có thể ảnh hưởng việc sử dụng thuốc này. Hãy kể cho bác sĩ của bạn biết nếu bạn có những vấn đề sức khỏe khác, đặc biệt là:

  • Thiếu máu
  • Hen suyễn, xuất huyết
  • Đông máu
  • Phù (giữ nước hay cơ thể bị sưng)
  • Nhồi máu cơ tim, có tiền sử
  • Bệnh tim (ví dụ, suy tim sung huyết)
  • Tăng huyết áp, bệnh thận
  • Bệnh gan (ví dụ, viêm gan)
  • Loét dạ dày hoặc loét ruột hoặc chảy máu
  • Đột quỵ, có tiền sử-Sử dụng thận trọng. Thuốc này có thể làm cho tình trạng sẵn có tồi tệ hơn
  • Nhạy cảm với Aspirin, tiền sử-thuốc này không nên được sử dụng ở bệnh nhân có tình trạng này
  • Đái tháo đường: sử dụng một cách thận trọng. Dạng dung dịch hạt của thuốc này có chứa đường.
  • Phẫu thuật tim (ví dụ, phẫu thuật ghép bắc cầu động mạch vành [CABG] ) – thuốc này không nên được sử dụng để làm giảm đau ngay trước hoặc sau khi phẫu thuật.

* Lưu ý : Mục tiêu của Nhà Thuốc Võ Lan Phương là chia sẻ cho bạn thông tin mới nhất và phù hợp nhất. Tuy nhiên, vì thuốc tương tác khác nhau ở mỗi người, chúng tôi không thể đảm bảo rằng thông tin này đều hoàn toàn chính xác. Đặc biệt chú ý, thông tin trong bài chia sẻ thuốc Ibuprofen chỉ mang tính chất tham khảo. Không thể thay thế cho lời khuyên từ bác sĩ và chuyên gia y tế

Xem thêm

>>Nguồn tham khảo

5/5 (1 Review)

Leave a Reply

avatar
  Subscribe  
Notify of